ReadyPlanet.com


ลูกเป็นหนี้บัตรเครดิต แล้วเสียชีวิต พ่อ-แม่ต้องรับผิดชอบหรือไม่


ลูกเป็นหนี้บัตรเครดิต แล้วเสียชีวิต พ่อ-แม่ต้องรับผิดชอบหรือไม่

1. ลูกมีมรกดกที่ดินเปล่า

2. ลูกกู้ร่วมกับแม่ซื้อบ้านยังผ่อนไม่หมด

3. ลูกเป็นหนี้บัตรเครดิต

***ผู้ตายยังเป็นโสด ไม่ได้สมรส ไม่มีบุตร***

 

แม่ต้องรับผิดชอบหนี้บัตรเครดิตหรือเปล่าค่ะ? แล้วจำเป็นที่ต้องแต่ตั้งผู้รับมรดกหรือไม่?

ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

 

 

 



ผู้ตั้งกระทู้ เล็ก :: วันที่ลงประกาศ 2011-01-18 16:18:39 IP : 115.87.247.77


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3280470)

 

                    กรณีที่ผู้ตายเป็นหนี้บัตรเครดิต และต่อมาเสียชีวิต  หากผู้ตายมีทรัพย์มรดก  หากไม่ได้ทำพินัยกรรมยกทรัพย์มรดกให้ผู้ใด มรดกของผู้ตายย่อมตกทอดแก่ทายทาทโดยธรรม และเมื่อข้อเท็จจริงไม่ปรากฎว่าผู้ตายมีบุตร และไม่มีคู่สมรส ทรัพย์มรดกย่อมตกทอดแก่บิดา มารดา ซึ่งเป็นทายาทลำดับที่สอง ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 1629  หากธนาคารเจ้าของบัตรเครดิตสืบทราบว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย และลูกหนี้มีทรัพย์มรดก ก็ต้องฟ้องเรียกเงิน เอาจากกองมรดกของผู้ตาย แต่ทั้งนี้ทายาทไม่ต้องรับผิดชอบในหนี้สินเกินกว่าทรัพย์มรดกที่ตกทอดถึงตนเองครับ

           สำหรับคำถามว่าควรแต่ตั้งผู้รับมรดกหรือไม่   ผมเข้าใจว่าน่าจะหมายถึงควรแต่งตั้งผู้จัดการมรดกหรือไม่   ก็ขอตอบว่า หากมีทรัพย์สินที่เป็นเอกสารทางทะเบียนซึ่งแสดงกรรมสิทธิต่างๆ เพื่อความสะดวกในการจัดการมรดก  ก็ควรแต่งตั้งผู้จัดการมรดกครับ การดำเนินการก็ไม่ยุ่งยาก

ผู้แสดงความคิดเห็น ทนายธีรภัทร์ 081-566-6656 (ttapjan-at-hotmail-dot-com)วันที่ตอบ 2011-01-19 02:10:08 IP : 124.120.238.76


ความคิดเห็นที่ 2 (3284195)

ขอบคุณมากค่ะ

มีคำถามต่อเนื่อง

- แล้วการคิดดอกเบี้ย ทางบัตรเครดิต เค้าจะคิดเราอย่างงัยค่ะ? คิดดอกเบี้ยไปเรื่อยๆ จนกว่าจะชำระเงินคืน หรือ หยุดคิด หลังจากเจ้าของบัตรเสียชีวิตค่ะ?

- แล้วถ้ามีบัตรเสริม เกิดยอดการใช้จ่ายหลังจากที่ผู้ถือบัตรเสียชีวิตแล้ว ต้องรับผิดชอบไหมค่ะ

กรุณาแนะนำหน่อยนะค่ะ

ผู้แสดงความคิดเห็น เล็ก วันที่ตอบ 2011-02-25 14:51:00 IP : 115.87.231.66



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล